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LEARNING BY EAR EPISODE – Girls 
9th  Episode: Careers 
  
Text: Zainab Aziz 
Redaktion: Andrea Schmidt/Christine Harjes 
  
 CHARACTERS: 
Anchor. Intro / Autro 
Bibiy......Main Character 
Teacher......woman Adult. 
Sofia......Same Character in episode 1 
Tamara......Same Character in episode 7 
Career expert........man Adult. 
  
Intro: Karibu msikilizaji kwenye mchezo wa kuigiza katika 
makala ya jifunze Kwa Kusikiliza.  Leo Bibiy na wenzake 
wanachagua kazi. Ni wazi kuwa wasichana hawa 
wanamatumaini makubwa ya kufanya kazi wanazozipenda 
baada ya kumaliza masomo yao. Je wanatumia vigezo gani 
kufanikisha lengo lao. Karibu kwenye sehemu ya tisa ya 
mchezo kwa jina Kuchagua Kazi. 
  
 Sign Tune....... 
  
SCENE ONE 
  
(Darasani wasichana wanazungumza) 
  
TEACHER:   Shhh!!!! ...tafadhalini.. hebu nyamazeni kimya 
(Sauti zinafifia) ... Nina furaha tele kuwajulisheni kuwa leo 
tutatembelewa na mgeni ambae ni mtaalamu wa maswala ya 
kazi , mtalaam huyo atakuja hapa kuzungumza nanyi kuhusu 
njia za kuchagua kazi. Mazungumzo ya leo yanalenga kuwanoa 
mawazo yenu ili mtakapo kuwa tayari kuchagua ni kazi gani kila 
mmoja wenu angetaka kufanya muwe mna ujuzi 
wakutosha.Nina hakika kila mmoja wenu hapa anataka kuwa 
mtu fulani au anataka kufanya kazi fulani katika maisha yenu ya 
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usoni baada ya kumaliza masomo, kwa hivyo basi ninatarajia 
mtauliza maswali mengi kwa manufaa yenu 
  
SOFIA:  mwalimu nauliza kama kwanza tunaweza kujadiliana 
sisi wenyewe kabla ya mtalaamu huyo kufika?  
  
TEACHER: Ndio inawezekana Sofia ... enhee wewe unasemaje 
hebu tuambie ni ipi ndoto yako kuhusu kazi baada ya kumaliza 
masomo? 
  
SOFIA:  Mimi mwalimu ningependa kuwa mwanasiasa, hivi 
ninafanya bidii kwenye masomo yangu kwani ninahitaji kwenda 
chuo kikuu ili ndoto yangu niikamilishe..baada ya matatizo 
yaliyonipata kutokana na baba yangu kutaka kuniozesha kwa 
mzee mmoja tajiri..nimejifunza mengi hasa baada ya kufaulu 
kugeuza nia ya baba yangu kwa msaada wenu.. sasa mimi ni 
msichana mwenye mtazamo tafauti kabisa nataka kusoma 
baadae niwatetee raia. 
  
TEACHER: Vizuri sana Sofia ... ni muhimu sana kusoma kwa 
bidii namimi nakusisitiza uendeleze bidii hiyo ili ufanikiwe..najua 
unaweza...mnaona kuwawezesha wasichana ni jambo la 
muhimu sana tena linaleta faida kubwa katika jamii hakika 
wasichana wakiwezeshwa wanaweza kuleta mabadiliko mengi 
yenye manufaa katika jamii..Enhee!!..na wewe Tamara unataka 
kufanya kazi gani? 
  
TAMARA:  Mimi mwalimu ndoto yangu ni kuwa daktari kwa 
kuwa ninataka kuwasaidia wagonjwa.  
  
TEACHER: Vyema sana..kwa kweli kinachomtia mtu 
changamoto hadi akachagua kazi ya aina hii, ni kwa sababu ya 
ile hamu kubwa ya kutaka kuponya maisha na kufanikisha hilo 
lazima pia ufanye bidii kubwa katika masomo yako...narudia ni 
lazima mjibidiishe kwani hakuna mtu atakae wasomea..naona 
sasa mgeni wetu amefika na hebu tumkaribishe kwa makofi. 
  
(Wasichana wanapiga makofi) 
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EXPERT:  Asanteni sana kwa makaribisho..naam jina langu 
naitwa Bob na mie ni mtalaamu wa maswala ya kuchagua 
kazi..naamini kuwa jambo hili linawafurahisha sana vijana..nami 
nashukuru kwa kupata fursa kama hii ya kuweza kuzungumza 
na wasichana kuhusu mipango yenu ya baadae kuhusiana na 
maswala ya kuchagua kazi hivyo basi natumai tutakuwa na siku 
yenye mafanikio makubwa. 
  
(Kengele inalia) 
  
TEACHER: kengele ndio hiyo imelia na sasa ni wakati wa 
mapumziko..tutaendelea na mazungumzo yetu 
baadae.mnaweza kutoka nje. 
  
MUSIC........... 
  
SCENE TWO:  
  
SOFIA:  Vipi Bibiy.. Nimefurahi sana kukuona..mambo vipi? 
  
BIBIY:   ooh Sofia ...hata nami nimefurahi sana kukuona..mimi 
ni mzima sina neno. Hee hongera sana rafiki yangu nimepata 
habari kuwa umepata tena zawadi ya mwananfunzi bora..kwa 
kweli hiyo iantia moyo sana..enhee na vipi baba yako hajambo 
mambo yanaendeleaje Sofia?  
  
SOFIA:   Yeah! ...  Bibiy kila kitu ni sawa kabisa nashukuru 
kuwa hata baba yangu amebadilika kweli kweli yaani amekuwa 
mtu tofauti kabisa. Baba yangu siku hizi yuko mstari wa mbele 
katika kuunga mkono maswala ya elimu nakwambia Bibiy hivi 
sasa anawasaidia wasichana wawili kutoka familia masikini 
anawalipia karo ili waendelee na masomo yao.. Ooh!!  Jambo la 
kufurahisha ni kuwa baba yangu ameendelea sana tangu 
afungue duka la vitabu .. Bibiy rafiki yangu sitakusahau 
kwamwe..inabidi uje siku moja umtembelee baba yangu.  
  
BIBIY:  Bila shaka Sophia nitamuomba nyanya yangu ruhusa 
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akikubali pia naweza kuja nae kwenu..loo nimefurahi sana 
kusikia habari hizo njema.. Hey Sophia samahani rafiki yangu 
itanibidi nikuache sasa kwani ninaelekea ofisini kwa mwalimu 
mkuu, ninataka kumuarifu kuhusu msichana mmoja ambae 
amenyimwa fursa ya kuja shule anafanya kazi kwenye eneo la 
ujenzi..masikini anabeba mifuko ya simenti na hata ndoo za 
mchanga nilipomuuliza akaniambia kuwa inambidi afanye kazi 
hiyo ili kumsaidia mama yake mgonjwa.  
  
SOFIA:  Mimi nashindwa kuelewa jamani kwanini wasichana 
wanyimwe fursa ya kwenda shule? Kwa nini wafanye kazi 
ngumu kwa ajili ya kuzitunza familia? Bibiy nakutegemea sana 
najua utamsaidia msichana huyu kama kawaida yako. 
  
BIBIY:  Ooh Sofia hilo ndilo lengo hasa la kikundi chetu cha Girl 
Power..nia na madhumuni yetu ni kuangazia maswala mbali 
mbali yanayotukabili sisi wasichana..tunataka kuzimulika shida 
mbali mabli na hatimae kuzitafutia ufumbuzi. Namshukuru sana 
nyanya yangu kwa ushauri wake.  
  
SOFIA:  Hata mimi nitamueleza baba yangu kuhusu msichana 
huyo, natumai ataweza kumsaidia ili arejee 
shuleni ...ninasikitika sana ninaposikia wasichana wanataabika 
hadi kushindwa kwenda shule (kengele inalia)  ... Ooh Bibiy 
kwaheri kengele imelia ninarudi darasani..nakutakia kila la kheri. 
  
BIBIY: ..Asante sana Sofie...nisalimie wote. 
  
African Drums 
  
SCENE THREE: 
  
TEACHER: Naam wasichana bila shaka sasa tuko tayari 
kuendelea na mazungumzo yetu, mgeni wetu bwana Bob nae 
yuko tayari kabisa kuzungumza nasi..karibu sana mtaalamu 
wetu.  
  
EXPERT:  Nashukuru .. Thank you ... naam ninafuraha kuwa 
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nanyi tena wasichana na moja kwa moja nitaanza mazungumzo 
yetu kwa kuwaambia kuwa huu ndio wakati muafaka kwenu 
kuanza kufikiria juu ya kazi ambazo mngependa kuzifanya 
baada ya kumaliza masomo yenu..wakati wa mapumziko 
mwalimu hapa amenieleza kazi ambazo baadhi yenu 
mngependa kuzifanya na kwa kweli nimevutiwa sana nataka 
mfahamau kuwa ni sawa kabisa kwenu kuanza kufikiria juu ya 
kazi hivi sasa lakini yote hayo yatawezekana tu ikiwa mtajifunza 
mbinu za kufikiria na kutekeleza mawazo yenu.  
  
TAMARA:   Lakini vipi tunaweza kutambua juu kazi tunazotaka 
kuzifanya tukimaliza masomo yetu ili hali wengi wetu hatuwezi 
kufafanua mawazo yetu? Hasa tukizingatia kuwa kazi nyingi 
zinafanywa na wanume tu je  tutafanyaje ili nasi wasichana 
tuweze kuzifanya kazi hizo pia? 
  
EXPERT:  Hilo ni swali zuri sana ..kwanza ni kama nilivyosema 
hapo awali kuwa wasichana mnahitaji maelezo sahihi kuhusu 
kazi pia mnahitaji kuondoa kabisa uoga juu ya kufanya kazi 
ambazo kwa kiwango kikubwa zinafanywa na 
wanaume..zimepitwa na wakati siku zile ambapo ni wavulana tu 
ndio waliokuwa na ndoto ya kuwa marubani, wanaanga au hata 
wahandisi kinachohitajika ni msichana kujibidiisha katika 
masomo ya hisabati, sayansi na teknolojia pamoja na masomo 
mengine yote..ili naye awe na uwezo wa kushindana katia soko 
la ajira.   
  
SOFIA: Ningependa kujua tufanyeje ili kujua ni kazi gani 
zitakazo tufaa baada ya masomo yetu? Nadhani wengi wetu 
tuna tatizo hilo. 
  
EXPERT:  kwanza jijue wewe mwenyewe, utambue ni masomo 
gani unayo yapenda zaidi halafu wafikirie watu wawili au watatu 
ambao unaona kuwa ni kielelezo kwako..jiulize watu hao 
wanafanya nini?..pia jaribu kujua wamefanyaje ili kufikia pale 
walipo..ni muhimu pia kujua yanayohitajika ili kufikia uwezo wa 
kufanya kazi kama wanayofanya watu hao...nadhani ukiyatilia 
hayo maanani yatakuwa ndio chanzo cha kukupa faraja kubwa 
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moyoni na kufungua upeo wa mawazo yako kwa jumla..pia 
msisahau kuwa mnaweza kutafiti kwenye mtandao kuhusu 
websites zenye kutoa maelekezo juu ya maswala mbali mbali 
kuhusu kazi pamoja na mahitaji yake. 
  
TEACHER:  Labda niongeze hoja, wasichana wanapaswa 
kuhimizwa kupanuza upeo wa elimu kwa sababu kuna uwiyano 
kati ya elimu na kazi...yaani kama alivyo sema mtaalamu 
mnapaswa kujipa nafasi ya kusoma masomo yale ambayo kwa 
kawaida hamuyapendi, pia mnahitajika kuwasikiliza wenzenu ili 
kujiongezea ufahamu.  
  
EXPERT:  Ukiwa na mbinu kabambe za kufikiria na kutekeleza 
mawazo yako basi utakuwa mmoja kati ya wanawake wenye 
ujuzi na elimu hapo baadae, kumbuka kufikia yote hayo lazima 
uanze sasa. Pia ningependa kusisitiza juu ya kuwa na mtu 
anayekupa maelekezo maishani.    
  
TAMARA:  Je mtu huyo ni nani? 
  
EXPERT:  Huyo ni mtu ambae wakati wote anataka kuona 
maendeleo yako  anakupa maelekezo ili ufanikishe malengo 
yako. Na mtu huyo hapa anaweza kuwa ni mzazi wako, dada 
yako mkubwa au hata mwalimu wako na kadhalika, uhusiano 
huu wa muhimu utakuwa na uzito mkubwa katika kuongoza 
maisha yako. 
  
SOFIA: Je vipi kuhusu kazi inayohusiana na  komputa. Je kazi 
ya aina hii imaweza kweli kuwa ni kazi nzuri kwa wasichana?   
  
EXPERT:  Bila shaka kazi inayohusiana na komputa inaweza 
kuwa ni miongoni mwa kazi bora zaidi kwa wasichana mfano 
unaweza kuwa muhandisi wa software za komputa au 
mtaalamu wa mambo ya komputa, pengine hata msimamizi au 
afisa anaeshughulikia maswala ya mauzo au hata mkurugenzi.  
Ulimwengu wa sasa unategemea zaidi komputa. 
  
TEACHER:  Naam wasichana natumai yale yote tuliyoelezewa 
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na mataalamu wa kazi bwana Bob yataweza kuwasaidia 
kujenga mawazo juu ya kazi gani hasa ambazo mgependa 
kuzifanya baada ya kumaliza masomo yenu..natumai kuanzia 
sasa kila mmoja wenu ataanza kunoa bongo juu ya kuchagua 
kazi.  
  
EXPERT:  Na mimi nawashukuru sana kwa kunisikiliza na pia 
kwa kuuliza maswali mengi..mnaweza vilevile kuniuliza mengi 
wakati wowote mtakapokuwa mnahitaji ufafanuzi, mwalimu 
atawasidia kufikisha maswali yenu kwangu kwani anuani zangu 
zote anazo, nami nitayajibu maswali yenu kwa moyo mkunjufu, 
vinginevyo ninatarajia kukutana nanyi tena baada ya miaka 
mitano au sita hivi ambapo mtakuwa mmeanza kutekeleza yale 
tuliyoyazungumza leo hii..nawatakia kila kheri katika kufikia 
malengo yenu.   
  
(wasichana wanapiga makofi) 
  
TEACHER:  Asante sana mtaalamu wetu nasi tunakushukuru 
kwa kuja hapa na kuzungumza nasi juu ya mada muhimu. 
Natumai wasichana watayatumia maelezo waliyoyapata kuhusu 
njia bora za kufikiria na kutekeleza mawazo..hasa wakati huu 
ambao wanajipanga kuanza kufikiria juu ya kazi 
watakazozifanya baada ya kumaliza masomo.  
  
MUSIC 
  
SCENE FOUR: 
  
(Wasichana wako njiani wanalekea nyumbani.Ndege 
wanasikika wakiimba) 
  
SOFIA:  Tamara mimi nimependezwa sana na yale tuliyo 
elezewa na mtaalamu wa kazi leo hii..unajua amenifanya 
nibadili mawazo yangu ya awali sasa nataka kuwa mtaalamu 
wa komputa, sitaki tena kuwa mwanasiasa. 
  
TAMARA:  Hata mimi alinichota mawazo yangu yote pale 
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alipozungumzia kuhusu kazi ya udaktari yaani nilidhania 
alikuwa anazungumza na mimi moja kwa moja..Loo Yule ni 
mtalaamu kweli kila swali tulilomuuliza alitujibu tena kwa 
ufasaha..lakini Sofia kwanini unataka kubadili nia yako sasa? 
  
SOFIA:  Kwa sababu komputa ndio teknolojia ya kisasa..pia 
nafikiria kuwa nitakuwa na wakati mzuri sana kufanya kazi 
katika ulimwengu wa komputa. Kweli Tamara hamu yangu 
kubwa sasa iko kwenye komputa na wala sio siasa..wewe 
hukusikia pale mtaalamu aliposema kuwa ulimwengu wa sasa 
unatagemea komputa? Na mimi sitaki kuachwa nyuma nataka 
mtaalamu tena wa uhakika. 
  
(Mbwa wanabweka na sauti ya ng’ombe pia inasikika!!) 
  
TAMARA:  Hee!! ...  Bibiy unakwenda wapi saa hizi?  
  
BIBIY:  Hallo Sofia na Tamara ...mimi nakwenda kwa kina 
Samera sijui kama mnamkumbuka huyo msichana bado? 
  
TAMARA:  Yeah!! Tunamkumbuka si ni Yule msichana 
aliekuwa na matatizo wakati fulani, masikini alipata mimba..tena 
mjomba wake ndio aliempa hiyo mimba..anaendeleaje sasa..loo 
ni muda mrefu hatujasikia chochote juu yake.   
  
BIBIY:  Hana neno anaendelea vizuri...hata hivi sasa 
anajitayarisha kurejea tena shule. 
  
SOFIA: Na Yule mjomba wake alifanywa nini? Kesi yake iliishia 
wapi? 
  
BIBIY:   Oooh!!!  Nakwambia alipata adhabu inayomsatahili..hivi 
sasa yuko jela anaipata joto ya jiwe na hatimae rafiki yetu 
Samera yuko tayari kurejea tena shule ameniambia anatakaa 
kuwa rubani akimaliza masomo. 
  
TAMARA:  hiyo ni habari njema hata hii leo tulitembelewa na 
mtaaalamu wa kazi shuleni alitueleza mambo mengi tu kuhusu 



Noa  bongo Jenga  maisha  yako  : Learning by Ear 

Kuwajenga wa wasichana  Nr.9 

 

 9 

kuchagua kazi na pia alituhimiza kufikira kufanya kazi ambazo 
zamani wavulana walifikiria kuwa ni za kwao tu.  
  
BIBIY: Hiyo ni kweli ... hamkumbuki vile tulivyocheza football na 
kuwashinda wavulana..hawakuamini kuwa tunaweza kuupiga 
mpira na kuufukuza kwa haraka kushinda wao. 
  
SOFIA: Bibiy lakini mimi nafikiria rafiki yetu Samera alipata 
matatizo mazito kuliko sisi wote..na wewe umesaidia sana  
kutatua matatizo hayo. 
  
BIBIY: Ni kweli lakini kila mmoja wetu ametoa mchango 
mkubwa, binafsi siachi kumshukuru nyanya yangu kwa 
mawaidha yake mazuri kwa mfano yeye huniambia kuwa haki 
za wanawake zinaanzia kwa wasichana tena pale 
wanaposhirikiana kwa mambo mbalimbali..Tamara na Sofia 
niacheni niendelee na safari yangu tutaonana wakati mwingine.  
  
TAMARA:   Ok Bibiy,  msalimie sana Samera na umwambie 
tunafuraha kuwa atarudi shule. 
  
 MUSIC 
  
 SOFIA:  Oooh!!  nakwambia Bibiy hata sijui yeye atafanya kazi 
gani kwa sababu mimi naona yeye ana uwezo wa kufanya kila 
aina ya kazi natamani ningelikuwa kama yeye!!. 
  
TAMARA: Yeye ni msichana wa aina yake tena ana kipawa cha 
hali ya juu kisha ana bidii sana. 
  
SOFIA:  Watu wengi wanampenda kwa sababu yeye haogopi 
kusema ukweli, yeye ni jasiri...Tamara hivi unafanya nini 
baadae leo? 
  
TAMARA:  Eenh kwanza nataka kufanya kazi zangu za shule 
halafu nitakuwa nina muda kwani una mpango gani? 
  
SOFIA: Ninadhani kama utakuwa na nafasi basi twende 
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tukaangalie  basketball timu ya wasichana inachuana na ile ya 
wavulana leo katika uwanja wa jamii. 
  
TAMARA:  Aah kweli!!.kama ni hivyo basi ngoja nitamuomba 
mama yangu ruhusa halafu baadae nitakupitia nyumbani kwenu 
twende zetu. 
  
SOFIA:  Ok Tamara tutaonana baadae nitakusubiri. 
  
MUSIC. 
  
Autro: Na mpaka hapo ndio ndio tumefikia mwisho wa sehemu 
hii ya tisa ya mchezo Kuchagua Kazi, wasichana leo hii 
wamefundishwa jinsi ya kufikiria na kutekeleza mawazo yao. 
Unaweza kuusikiliza mchezo huu kwa mara nyingine tena au 
mwambie rafiki yako ausikilize kupitia tovuti yetu www.dw-
world.de/lbe hadi tukapokutana tena katika sehemu ya kumi ya 
makala haya ya Jifunze Kwa Kusikiliza ,kwaherini.  
  
END 


